fbpx
Mánudagur 24.júní 2019
Eyjan

Hátt í 5.600 umsóknir um grunnnám við Háskóla Íslands

Ritstjórn Eyjunnar
Fimmtudaginn 13. júní 2019 08:49

Ekki missa af Helstu tíðindum dagsins í pósthólfið þitt

Lesa nánar

Háskóla Íslands bárust nærri 5.600 umsóknir um grunnnám fyrir skólaárið 2019-2020 og nemur fjölgun umsókna milli ára tæplega 13% samkvæmt tilkynningu. Umsóknarfjöldinn er umtalsvert meiri en nemur fjölda þeirra sem lýkur stúdentsprófi í ár.

Þá reyndist heildarfjöldi umsókna um grunn- og framhaldsnám nærri níu þúsund að þessu sinni en þar af eru um 1.200 umsóknir frá erlendum nemendum. Aðsókn í kennaranám eykst töluvert milli ára og sama má segja um umsóknir um nám í hjúkrunarfræði, sálfræði, tilteknar verkfræðigreinar og félagsráðgjöf. Samanlagður fjöldi umsókna um grunnnám nú í vor var 5.570 sem eru rétt um 630 fleiri umsóknir en í fyrra. Sé horft tvö ár aftur í tímann nemur fjölgun umsókna um 25%.

Umsóknirnar dreifast svo á fimm fræðasvið skólans: Félagsvísindasviði bárust rúmlega þúsund umsóknir. Sem fyrr er viðskiptafræði vinsælasta greinin innan sviðsins en rúmlega 400 vilja hefja nám í greinni í haust. Þá sækjast rúmlega 150 eftir því að hefja nám í félagsráðgjöf sem er þriðjungsfjölgun umsókna milli ára, um 130 stefna á hagfræði og sami fjöldi á lögfræði en Lagadeild nýtir líkt og síðustu ár A-próf við inntöku nemenda í haust. Þá stefna um 60 stúdentar á nám í mannfræði og svipaður fjöldi á nám í félagsfræði.

Heilbrigðisvísindasvið fékk hátt í 1.700 umsóknir en inni í þeirri tölu eru rúmlega 420 nemendur sem þreyttu inntökupróf í læknisfræði og sjúkraþjálfun við Læknadeild Háskóla Íslands fyrir helgi. Alls voru 323 skráðir í intökupróf í læknisfræði og þá sóttu 98 manns um inngöngu í sjúkraþjálfun en þeir voru 64 í fyrra. Í læknisfræði verða teknir inn 54 nemendur og 35 í sjúkraþjálfun en þeir sem ekki fá inngöngu í námsleiðirnar tvær geta skráð sig í aðrar deildir Háskóla Íslands fram til 20. júlí nk.

Sálfræði er sem fyrr vinsælasta einstaka námsgreinin á sviðinu en sléttar 400 umsóknir bárust um námið sem er nærri fimmtungsfjölgun milli ára. Þá stefna 273 á nám í hjúkrunarfræði og fjölgar umsóknum um 55% milli ára. Deildin nýtir samkeppnispróf til inntöku 120 nemenda að loknu fyrsta misseri í desember nk. í stað A-prófs líkt og undanfarin ár. Þá vilja nærri 90 stúdentar í lífeindafræði og rúmlega 60 í næringarfræði en fjölgun umsókna í síðarnefndu námsleiðinni nemur nærri 25%.

Hugvísindasviði bárust á tólfta hundrað umsóknir um nám. Þar er líkt og áður íslenska sem annað mál vinsælasta greinin en alls reyndust umsóknirnar nærri 390 í annaðhvort BA-nám eða styttra hagnýtt nám í greininni. Rúmlega 400 manns sækjast eftir að hefja nám í einhverjum þeirra fjölmörgu tungumála sem í boði eru í Háskóla Íslands, þar af nærri 80 í eins árs hagnýtt nám til grunndiplómu í ýmsum tungumálum sem verður í fyrsta sinn í boði á næsta skólaári. Enn fremur stefna nærri 60 á nám í íslensku í haust og svipaður fjöldi í sagnfræði.

Menntavísindasvið fékk rúmlega 800 umsóknir. Umsóknum um grunnskólakennaranám fjölgaði um 45% milli ára eins og fram kom fyrir helgi en sérstakt þjóðarátak hefur staðið yfir til að laða fólk í kennaranám hérlendis. Hjá Menntavísindasviði er langmest fjölgun í Deild faggreinakennslu en hún er Sæmundargötu 6 Sími 525 4000 hi@hi.is 101 Reykjavík Fax 552 1331 www.hi.is 54% milli ára en í Deild kennslu- og menntunarfræða er fjölgunin 25%.

Íþrótta- og heilsufræði er áfram vinsæl innan sviðsins en 130 sækja um inngöngu í námsleiðina og þá vilja rúmlega 110 í þroskaþjálfafræði sem er um fjórðungsfjölgun milli ára. Í grunnnám í leikskólakennarafræði er fjöldi umsókna svipaður og í fyrra en rétt er að hafa í huga að frá 2016-2018 fjölgaði umsóknum í leikskólakennaranám um 86%.

Verkfræði- og náttúruvísindasvið fékk tæplega 950 umsóknir að þessu sinni og eru um 400 þeirra í verkfræði- og tæknifræðigreinar innan sviðsins. Athygli vekur að umsóknum í rafmagns- og tölvuverkfræði fjölgar um 50% og eru þær rúmlega 70 og þá vilja fjórðungi fleiri í umhverfis- og byggingarverkfræði, eða 75 manns. Tölvunarfræði er vinsælasta grein sviðsins en alls hyggjast rúmlega 200 leggja greinina fyrir sig í haust. Þá eykst áhugi á lífefna- og sameindalíffræði umtalsvert milli ára og eru umsóknir um námsleiðina rúmlega 60 og 70 til viðbótar hafa sett stefnuna á líffræði.

Samanlagður fjöldi umsókna í grunnnámi við Háskóla Íslands er töluvert meiri en sem nemur fjölda þeirra sem ljúka stúdentsprófi í ár en þess má geta að tveir skólar, Menntaskólinn í Reykjavík og Menntaskólinn á Akureyri, brautskrá nú í vor tvo árganga stúdenta í tengslum við styttingu námstíma til stúdentsprófs. Fjölgun umsókna milli ára er í takt við áætlanir Háskólans vegna styttingarinnar og þrátt fyrir að fjölguninni fylgi töluverðar áskoranir fyrir starfsfólk og innviði skólans mun hann áfram leggja mikla áherslu á gæði kennslu og afbragðsþjónustu við nemendur.

Umsóknir um framhaldsnám

Umsóknir um framhaldsnám fyrir næsta skólaár reyndust 3.178 sem nánast sami fjöldi og í fyrra, en þá var fjölgunin 12% milli ára. Félagsvísindasviði bárust flestar umsóknir um nám á framhaldsstigi, eða 1.160 en þar á eftir kemur Menntavísindasvið með rúmlega 700 umsóknir. Enn fremur sækja nærri 350 um einhverja af fjölmörgum þverfræðilegum námsleiðum skólans, flestir um menntun framhaldsskólakennara eða um 130. Auk þess bárust námsleið í umhverfis- og auðlindfræði 82 umsóknir og námsleiðum í lýðheilsuvísindum 67 og þá hyggja 13 á nám í nýrri námsleið í iðnaðarlíftæki sem Háskóli Íslands býður upp á í samstarfi við alþjóðlega lyfjafyrirtækið Alvotech. Þessu til viðbótar hafa liðlega 100 manns sótt um doktorsnám við skólann árið 2019.

Athugasemdir eru á ábyrgð þeirra sem þær skrá. DV áskilur sér þó rétt til að eyða ummælum sem metin verða sem ærumeiðandi eða ósæmileg. Smelltu hér til að tilkynna óviðeigandi athugasemdir.

Fleiri fréttir

Mest lesið

Ekki missa af

Eyjan
Fyrir 2 dögum

Meiri agavandamál í íslenskum skólum en á hinun Norðurlöndunum

Meiri agavandamál í íslenskum skólum en á hinun Norðurlöndunum
Eyjan
Fyrir 2 dögum

Þorsteinn sakar Vilhjálm um að vega að nýlátnum föður sínum

Þorsteinn sakar Vilhjálm um að vega að nýlátnum föður sínum
Eyjan
Fyrir 3 dögum

Lögreglan má sekta þig fyrir að ryðjast framfyrir í röð – Vannýtt innheimtutækifæri fyrir ríkissjóð?

Lögreglan má sekta þig fyrir að ryðjast framfyrir í röð – Vannýtt innheimtutækifæri fyrir ríkissjóð?
Eyjan
Fyrir 3 dögum

Innlend netverslun í miklum vexti

Innlend netverslun í miklum vexti